tốc độ tải trang

trần trung

500 SEOs
Anh Thùy và mọi người cho e hỏi: em có 2 website A và B, cả 2 web đều là wordpress theme flatsome.
Web A em mua code có sẵn và chỉnh sửa giao diện, nội dung, bài viết, hình ảnh... kiểm tra google speed rất thấp, mobile<20, desktop< 70. Nhưng tốc độ load thực tế khi vào web rất tốt, bất kể dung lượng ảnh khá lớn
web B em tùy chỉnh kéo thả bằng tay trên theme flatsome, có dùng 1 số plugin kiểm tra điểm google speed 99 và 100 điểm nhưng tốc độ load thực tế không nhanh bằng web A
Vậy cách tính điểm cảu google speed là như nào và nên tin cái nào?

Minh

VIP
Student
500 SEOs
Giống mình, không biết code mà cứ canh theo speed insight mệt lắm. Thực tế cùng landing page đó test đi test lại nhưng kết quả trả về không lần nào giống lần nào, lúc cao, lúc thấp ấy.
May là yếu tố tải trang chỉ là một trong rất nhiều yếu tố xếp hạng thôi. Mình có landing page đang top nó vẫn báo tốc độ tải trang slow mặc nó không làm gì keyword vẫn top không vấn đề gì.
Mình nghĩ quan trong trải nghiệm người dùng tốc độ load trang tầm 2-3" là ngon rồi, lâu quá thì mình cũng không thích chứ đừng nói người đọc.
Chọn hosting chạy ổn định hỗ trợ cloudfire nữa thì ok

tranngocthuy

Administrator
Staff member
Anh Thùy và mọi người cho e hỏi: em có 2 website A và B, cả 2 web đều là wordpress theme flatsome.
Web A em mua code có sẵn và chỉnh sửa giao diện, nội dung, bài viết, hình ảnh... kiểm tra google speed rất thấp, mobile<20, desktop< 70. Nhưng tốc độ load thực tế khi vào web rất tốt, bất kể dung lượng ảnh khá lớn
web B em tùy chỉnh kéo thả bằng tay trên theme flatsome, có dùng 1 số plugin kiểm tra điểm google speed 99 và 100 điểm nhưng tốc độ load thực tế không nhanh bằng web A
Vậy cách tính điểm cảu google speed là như nào và nên tin cái nào?
Code chỉ là 1 phần trong đó. Nếu mình dùng chung code rồi thì vấn đề ở các plugin và nội dung (bao gồm hình ảnh).

Khi kiểm tra tốc độ tải trang bằng Google Speed Page thì lưu ý chút vì:
  1. Phụ thuộc vào đường truyền mạng nhà bạn
  2. Phụ thuộc hosting bạn đặt ở vn hay us
  3. Nội dung trên 2 trang bao gồm hình ảnh, chữ, các file sinh ra thêm sau khi cài plugin.
  4. Bạn cài thử plugin Rocket Plugin - Caching Plugin for WordPress
  5. Lưu ý bạn xem video Google Analytic trong đó có phần khuyến nghị từ Google Analytics nó là dữ liệu của người dùng.
Bạn có thể dùng Google Chorme rồi chuột phải kiểm tra phần tử rồi check Network và F5 lại để xem.
Screen Shot 2020-07-02 at 14.03.52.png

tranngocthuy

Administrator
Staff member
Có nên cài AMP không các bạn? Tốc độ tải trang bên mình đỏ ngàu dành cho điện thoại còn trên desktop thì ở mức trung bình.

Nhiều lúc cũng ko biết là nên đổi nhà cung cấp ko. Mình đang dùng host của thachpham.
Câu hỏi em có trả lời ở live stream phút thứ 3 trở đi trong video anh coi thử ạ

huypham

500 SEOs
Hi! a Thùy cho e hỏi PLugin Wp-Rocket khi cài vào Host có công nghệ LiteSpeed có tốt hơn Plugin LiteSpeed Cache Ko ạ. Tại vì e thích thằng Wp Rocket hơn ạ.

tranngocthuy

Administrator
Staff member
Hi! a Thùy cho e hỏi PLugin Wp-Rocket khi cài vào Host có công nghệ LiteSpeed có tốt hơn Plugin LiteSpeed Cache Ko ạ. Tại vì e thích thằng Wp Rocket hơn ạ.
Anh chưa thử nhưng server cài LiteSpeed rồi thì cài plugin của nó thì tốt hơn.